Giá nước sạch khi thuê nhà

Gia đình tôi ( 4 người) đang thuê nhà ở times city, có hợp đồng thuê nhà (trên 12 tháng) với chủ nhà và đã đăng ký tạm trú với công an Phường và đã nộp Bản sao hợp đồng thuê nhà cùng đăng ký tạm trú cho Ban quản lý tòa nhà. Hiện tại hàng tháng gia đình tôi vẫn phải trả tiền nước theo giá kinh doanh với lý do chủ nhà phải đăng ký tạm trú thì chúng tôi (người đi thuê) mới được tính giá nước sinh hoạt. Tại Điều 2, Quyết định số 38/2013/QĐ-UBND của UBND Thành phố Hà Nội quy định về đối tượng được sử dụng nước vào mục đích sinh hoạt gồm có: a) Các hộ gia đình tại các khu dân cư, các khu chung cư sử dụng nước với mục đích sinh hoạt. Mỗi hộ gia đình được đăng ký sử dụng nước sinh hoạt tại một hợp đồng sử dụng nước; b) Nhà riêng, hộ gia đình do người nước ngoài sử dụng trực tiếp hoặc đại diện hợp pháp ký hợp đồng với Công ty Nước sạch; c) Sinh viên và người lao động thuê nhà để ở (có thời hạn thuê từ 12 tháng trở lên, căn cứ vào giấy đăng ký tạm trú và hợp đồng thuê nhà có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền) thì cứ 04 người tính là một hộ sử dụng nước, được áp dụng giá nước sinh hoạt. d) Đối với các trường hợp cung cấp nước sạch không thuộc hệ thống cấp nước tập trung hoàn chỉnh của thành phố Hà Nội, UBND Thành phố sẽ phê duyệt đơn giá bán nước sạch sinh hoạt cho từng dự án cụ thê. Xin hỏi gia đình tôi có được áp dụng theo điều 2, ý c QĐ 38/2013 để tính giá nước theo giá sinh hoạt hay không? Mong hồi âm sớm. Xin cảm ơn!

Người hỏi: ha ( 14:26 12/09/2017)

CÂU TRẢ LỜI

Chào ông/bà, cảm ơn ông/bà đã gửi câu hỏi cho Cổng Giao tiếp điện tử Hà Nội

Về câu hỏi của ông/bà, Cổng Giao tiếp điện tử Hà Nội xin trả lời như sau:

Tại Điều 2, Quyết định số 38/2013/QĐ-UBND của UBND Thành phố Hà Nội quy định về đối tượng được sử dụng nước vào mục đích sinh hoạt gồm có:

a) Các hộ gia đình tại các khu dân cư, các khu chung cư sử dụng nước với mục đích sinh hoạt. Mỗi hộ gia đình được đăng ký sử dụng nước sinh hoạt tại một hợp đồng sử dụng nước;

b) Nhà riêng, hộ gia đình do người nước ngoài sử dụng trực tiếp hoặc đại diện hợp pháp ký hợp đồng với Công ty Nước sạch;

c) Sinh viên và người lao động thuê nhà để ở (có thời hạn thuê từ 12 tháng trở lên, căn cứ vào giấy đăng ký tạm trú và hợp đồng thuê nhà có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền) thì cứ 04 người tính là một hộ sử dụng nước, được áp dụng giá nước sinh hoạt.

d) Đối với các trường hợp cung cấp nước sạch không thuộc hệ thống cấp nước tập trung hoàn chỉnh của thành phố Hà Nội, UBND Thành phố sẽ phê duyệt đơn giá bán nước sạch sinh hoạt cho từng dự án cụ thể

Căn cứ vào quy định trên, cùng với thông tin ông/bà cung cấp thì ông/bà thuộc đối tượng quy định tại khoản c, Điều 2 của Quyết định này. Đề nghị ông/bà liên hệ đến: Xí nghiệp Kinh doanh nước sạch quận/huyện nơi ông/bà đang cư trú để được hướng dẫn các thủ tục làm hợp đồng với đơn vị cấp nước để được hưởng mức giá nước sinh hoạt.

Trả lời: Cổng Giao tiếp điện tử Hà Nội ( 15:24 13/09/2017)

Những câu hỏi khác