Hạn thẻ Căn cước công dân

Tôi dự định xin cấp đổi thẻ Căn cước công dân. Theo điều 21 luật Căn cước công dân : thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi. Vậy đối với trường hợp của tôi (năm nay tôi 39 tuổi) nếu xin cấp đổi thẻ Căn cước công dân thì thời hạn của thẻ Căn cước công dân sẽ có giá trị 1 năm hay 21 năm? Mong sự phản hồi từ cơ quan chức năng. Trân thành cảm ơn !

Người hỏi: Nguyễn Minh Duy ( 16:36 10/05/2018)

CÂU TRẢ LỜI

Chào ông, cám ơn ông đã gửi câu hỏi cho Cổng Giao tiếp điện tử Hà Nội,
Về câu hỏi này, Cổng GTĐT Hà Nội xin trả lời ông như sau:

 

Tại Khoản 1, Điều 21. Luật căn cước công dân 2014 quy định:  “Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi”.


Tuy nhiên, tại Khoản 2, Điều 21 cũng ghi rõ:  “ Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo

 

Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì thẻ Căn cước công dân được cấp vào thời điểm công dân 39 tuổi (nằm trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định - đủ 40 tuổi), thì thẻ CCCD vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo – đủ 60 tuổi.

 

Để biết thêm thông tin, ông vui lòng liên hệ:
Phòng Cảnh sát Quản lý hành chính về trật tự xã hội:
Điện thoại: 024.39391515
Đại chỉ: Số 44 Phạm Ngọc Thạch - Đống Đa - Hà Nội

 

Và Công an quận, huyện nơi ông đang thường trú

 

Trân trọng.
 

Trả lời: Cổng Giao tiếp điện tử Hà Nội ( 10:53 14/05/2018)

Những câu hỏi khác