Về vấn đề đổi thẻ căn cước công dân khi đủ 25 tuổi

Xin hỏi hiện tại, năm 2018, tôi 24 tuổi và chứng minh thư vẫn đang là dạng cũ, chưa đổi sang thẻ căn cước công dận Vậy nếu trong năm nay, tôi đổi sang thẻ căn cước công dân thì sang năm sau - năm 2019, khi tôi đủ 25 tuổi thì tôi có phải đi đổi lại thẻ căn cước công dân không?

Người hỏi: Quỳnh ( 21:04 10/06/2018)

CÂU TRẢ LỜI

Chào bạn, cám ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Cổng GTĐT Hà Nội
Về câu hỏi này, Cổng GTĐT xin trả lời bạn như sau:

 

Tại Khoản 1, Điều 21. Luật căn cước công dân 2014 quy định: “Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi”.
Tuy nhiên, tại Khoản 2, Điều 21 quy định: 
Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo

 

Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì thẻ Căn cước công dân được cấp vào thời điểm công dân 24 tuổi (nằm trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định - đủ 25 tuổi), thì thẻ CCCD vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo – đủ 40 tuổi.

 

Để biết thêm thông tin, bạn vui lòng liên hệ:
Phòng Cảnh sát Quản lý hành chính về trật tự xã hội:
Điện thoại: 024.39391515
Đại chỉ: Số 44 Phạm Ngọc Thạch - Đống Đa - Hà Nội

 

Và Công an quận, huyện nơi bạn đang thường trú
Trân trọng.
 

Trả lời: Cổng GTĐT Hà Nội ( 08:35 12/06/2018)

Những câu hỏi khác