Bằng cấp đối với nhân viên y tế học đường

Cho tôi xin hỏi rằng tôi hiện tại có bằng cao đẳng điều dưỡng đa khoa, và đang là nhân viên y tế học đường được 6năm, tôi nghe nói có thông tin từ ngày 1/1/2021 thì yêu cầu theo chức danh vị trí việc làm thì yêu cầu phải có bằng trung cấp y sỹ trở lên, vậy bằng điều dưỡng của tôi không còn phù hợp như vậy có đúng không?

Người hỏi: Nguyễn Thị Yến ( 18:51 07/05/2020)

CÂU TRẢ LỜI

Chào bà, cảm ơn bà đã gửi ý kiến cho Cổng Giao tiếp điện tử Hà Nội,
 
Về câu hỏi này, bà vui lòng tham khảo câu trả lời tương tự đã được đăng trên Cổng GTĐT Hà Nội tại mục Hỏi đáp trực tuyến về văn bản trả lời của Sở Y tế Hà Nội.
 
Theo Công văn số 996/SYT-TCCB ngày 04/4/2017 của Sở Y tế Hà Nội thì: Thông tư liên tịch số 13/2016/TTLT-SYT-BGDĐT ngày 12/5/2016 của liên Bộ Y tế-Giáo dục và Đào tạo được áp dụng đối với cơ sở giáo dục mầm non, trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông và trường  phổ thông có nhiều cấp học. Tại Khoản 2 Điều 8 Thông tư này quy định: “Nhân viên y tế trường học phải có trình độ chuyên môn từ y sĩ trung cấp trở lên”
 
Quy định này dựa trên những căn cứ sau:
 
Phù hợp với Khoản 2, Điều 5 tại Quyết định số 73/2007/QĐ-BGDĐT ngày 04/12/2007 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định về hoạt động y tế trong các trường tiểu học, trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông có nhiều cấp học thì trình độ của cán bộ làm công tác y tế trường học từ trung cấp y trở lên
 
Nhân viên y tế trường học cần phải có đủ trình độ để sơ cấp cứu ban đầu, thực hiện khám, chữa bệnh, phòng, chống hiệu quả các bệnh tật học đường như cận thị, cong vẹo cột sống, bệnh răng miệng và chăm sóc sức khỏe tâm thần…cho học sinh trong trường học.
 
Như vậy, người có trình độ điều dưỡng là chưa phù hợp, chưa đáp ứng trình độ chuyên môn của nhân viên y tế trường học được quy định tại Thông tư số 13/2016/TTLT-BYT-BGDĐT.
 
Ngoài ra, bà cũng có thể tham khảo câu trả lời có nội dung liên quan tại đây.

Trả lời: Cổng Giao tiếp điện tử Hà Nội ( 14:35 08/05/2020)

Những câu hỏi khác